Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อเจอใครก็ไม่รู้เดินมากดออตขอ Password Wifi หน้าบ้าน...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อเจอใครก็ไม่รู้เดินมากดออตขอ Password Wifi หน้าบ้าน...

มีใครเคยโดนบ้างไหมครับ ผมรู้สึกคาใจมาซักหน่อยแล้วเหละครับ

พอดีบ้านผมก็อยู่ในหมู่บ้าน บ้านผมเองจัดว่าค่อนข้างใหญ่น่ะครับ แล้วเวลานั่งเล่น

ในสวนหลังบ้าน หรือเวลานั่งทำงานริมบ่อปลา Wifi มันไม่ถึงน่ะครับ ผมเลยตัดสินใจ

ไปซื้อ UBiQUiTi Picostation มาครับ ติดไว้ตรงหลังคาโรงรถครับ ทีนี้เหละครับ เยี่ยม

แรงสมใจเลยทีเดียวครับ เดินไปสุดซอยในหมูบ้านยังเจอสองขีดครับ ผมก็ยิ้มแป้นล่ะสิ...

ปัญหามันก็เริ่มตรงที่ มีเด็กคนนึงครับคิดว่าน่าจะเป็นลูกของคนในหมู่บ้านเหละครับ

เดินมากดออตหน้าบ้านผมหลายทีมากครับ แต่ผมอาบน้ำอยู่ครับผมคิดว่าน่าจะมีอะไร?

ผมยังไม่ทันล้างแชมพูหมดหัวเลยครับ รีบห่อผ้าเช็ดตัวรีบไปหน้าบ้านทันทีครับ

เมื่อไปถึงหน้าบ้านผมก็เจอเด็กคนนึงครับ น่าจะประมาณ ป.5-ป.6 ได้ครับ

พูดกับผมห้วนๆว่า "ขอรหัส ไวไฟ หน่อยดิ"

ผมก็งงๆครับ ตอบไปว่า "ได้ครับ น้องจดนะ"

น้อง "อืม"

ผม "บอกรหัสเสร็จ ผมก็ถามว่าจะเอาไปทำอะไรหรอครับ?"

น้อง "เอาไปเล่นเน็ต" หันหลังแล้วเดินไปเฉยเลย - -

ผมก็ถอนหายใจทีนึงแล้วเดินเข้าบ้าน คิดในใจที่บ้านไม่สอนมรรยาทหรือไงนะ?

พอตกเย็นผมก็ออกไปเดินเล่นหน้าบ้าน แล้วก็เจอเด็กออกมาเล่นกัน ชวนให้คิดถึงสมัย

ตอนผมยังเด็กอยุ่ พอผมออกไปหน้าบ้านแล้วแอบฟัง ก็เจอเด็กคนเดิมเหละครับ

คุยโม้กันกับเพื่อน คุยโม้อะไรรู้ไหมครับ "ไวไฟบ้านนี้แรงมากกกก" ชี้มาหน้าบ้านผม

แล้วบอกพาสเวริ์ดไวไฟกันเสร็จสรรพ ผมก็เงียบแกล้งไม่ได้ยินแล้วเดินกลับเข้าบ้านไป

ผมก็เข้าไปนั่งพิมพ์งานหลังพิมพ์เสร็จก็เข้ายูทูป เปิดดูหนัง ปรากฏว่ามันโหลดช้ามากก

ดูไปกระตุกไปเลยครับ ผมก็อ๋อเลยคงท่าจะใช้กันสะใจเลยสินะ ผมก็ไม่ดูแล้วครับไปนอน

พอถึงเช้าได้ยินเสียงออตดังขึ้น ผมก็รีบลงไปข้างล่างเพราะคิดว่าเพื่อนมาถึงแล้ว

แต่กลับเจอเด็กคนเดิมมาอยู่หน้าบ้านครับ พอไปถึงหน้าบ้านผมยังไม่ทันได้ทักทายเลย

เด็กพูดมาว่า "ไวไฟบ้านพี่ช้ามาก โหลดเกมไม่ขึ้นเลย"

ผมก็อารมณ์เสียสิครับ แล้วก็พูดแค่ว่า "ขอโทษครับ"

ผมก็เดินตรงไปที่ปลั๊ก POE ครับแล้วก็ถอดปลั๊กมันออกทันทีเลยครับ

แล้วไปแต่งตัวรอเพื่อนมารับไปเที่ยวด้วยกัน

ตกเย็นมาเด็กก็เดินมาบ่นกับผมอีกว่า... "ไวไฟใช้ไม่ได้เจ๊งหรอ?"

น่าเขกหัวหรือตบหัวซักทีไหมครับ ผมละเพลียจริงๆเลย -*-

กำ..

Comment

เป็นผมไม่ให้นะ ผมบอกแค่ว่าใช้เฉพาะในบ้านครับ ^^"

Comment

ไม่น่าให้ตั้งแต่แรกแล้วครับ บอกไปว่าถ้าอยากได้ให้พ่อแม่มาคุย หารค่าเน็ตกันคนละครึ่ง

Comment

จขกท. เป็นคนขี้เกรงใจจริง ๆ เป็นผมถ้ามาขอดี ๆ มีมารยาทผมก็ให้ แต่ถ้าเสียมารยาทกับผมมันจะไม่ได้ใช้ของผมแน่นอน

Comment

แล้วให้รหัสไปทำไมนิ??

เป็นนู๋นู๋ตบเกรียนแตกเลยไอ้เด็กเวรนี่

Comment

จขกท คิดอะไรอยู่ครับ ให้กันง่าย ๆ แบบนี้
              ก็อยากจะว่า จขกท แบบแรง ๆ อ่ะน๊ะ...แต่ไม่เอาดีกว่า

ลองคิดดูเล่น ๆ น๊ะ
              ถ้าไอ้เด็กไม่มีมารยาทคนนั้น ไปโพสหมิ่น หรือด่าใครสักคนขึ้นมา จขกท ก้าวขาเข้าคุกไปข้างนึงแล้วน๊ะครับ

ทำอะไร คิดหน้า คิดหลังนิดนึงน๊ะครับ น้ำใจอ่ะมีได้ แต่ก็ควรรอบคอบด้วย

Comment

ง่ายๆ ซ่อน SSID ซะ หา WiFi ไม่เจอละ
                ยากขึ้นอีกนิด กำหนด MACaddress ทีนี้ต่อให้มี user กะ pass ก็เล่นไม่ได้

Comment

Originally posted by anopions View Post
                  เป็นผมไม่ให้นะ ผมบอกแค่ว่าใช้เฉพาะในบ้านครับ ^^"
                  ผมก็ไม่ให้เหมือนกัน แต่ของผมคนที่ขอเป็นผู้ใหญ่แล้ว เป็นคนคุ้นเคยกัน แต่พอเราไม่ให้เขาก็เอาไปพูดต่อว่าเราไม่มีน้ำใจ เจอแบบนี้ต้องปลงอย่างเดียวเลยครับ

Comment

กำลังจะพิมพ์ล่ะ ท่าน Alpha จัดไปซะแล้ว

ก็ตามนั้นเลยครับ จะแบ่งให้ใครคิดให้ดี ถ้าไม่มีการเก็บไฟล์ Logs ด้วย ก็เหมือนทหาร(เด็ก)ทำผิด ถ้าผู้บังคับฯ(คนปล่อยwifi) จับคนผิดไม่ใด้ เค้าก็ต้องรับผิดชอบเอง

เปลี่ยน SSID แล้วปรับลดกำลังส่งลงมาก็ใด้มั้ง ( ช่วยให้เครื่องร้อนน้อยลงด้วย ) ไม่ต้องถึงกับถอดปลั้กหรอก

edit เป็นผมๆ จะบอกว่า wifi ของบ้านข้างๆอ่ะป่าว ที่ติดใว้น่ะตัวรับ 3G
                    Last edited by XsoeIIsJ; 6 Nov 2014, 11:53:10.

Comment

เป็นผม น้องครับอะไรติดหัว หันมาให้พี่ดูซิ๊

ขมับ 1 แล้วเดินเข้าบ้าน

Comment

ผมไม่ให้ตั้งแต่ขอห้วนๆแล้วครับ ของเราจ่ายตังคนเดียว อยู่ดีๆจะมีใครไม่รู้มาแชร์เน็ต ถ้ามีเหตุจำเป็นไรจริงๆ ก็โอเคนะให้ได้ แต่มาแบบนี้ก็

เซ็ตพาสใหม่ ทำไม่รู้ไม่ชี้ จบเลย

Comment

ตอกกลับไปด้วยสิว่า ขอใช้ฟรีได้ไง บ้านหลังนี้ก็เสียเงินรายเดือนเหมือนกัน อยากใช้ก็จ่ายเงินมาเลย
                          อยากใช้ฟรีนู้นเลย เน็ตฟรีของ ICT ไปเลย หรือไม่ก็ wi-fi ของ True ของ 3BB ไปเลย

ผมเองก็เคยเจอ แถมก็เคยตอกกลับไปแบบข้างบน เมิงไม่พอใจก็ช่างแม่งมัน

สำหรับ wi-fi แนะนำให้ ซ่อนแล้วก็เปลี่ยน SSID ก็พอช่วยได้บ้าง (กันหาตัวส่งสัญญาน)
                          ที่เหลือค่อยไปเซ็ท wpa2 , mac address filtering ฯลฯ ต่อไป
                          หากมาบอกว่าเน็ตเจ๊งเหรอ ก็บอกไปเลยครับว่าเน็ตโดนคัดไปแล้ว พี่ไม่มีเงินเสียค่าเน็ต น้องช่วยจ่ายแทนได้ไหม
                          Last edited by Crazy_O; 6 Nov 2014, 12:45:29.

Comment

สามัญสำนึก

พ่อ..แม่.. เค้าไม่สอนลูกเลยมั้งนิ

กำจริง

แปลกกว่าที่ จขกท ช่างใจเย็นได้ใจจริงๆ แหม่

Comment

เป็นเจอหน้าก็ เพี้ยะหัวซักทีเด็กแบบนี้

Comment

Working...
                              X