Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำพี่ๆเรื่อง Cpu หรือ emulator หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำพี่ๆเรื่อง Cpu หรือ emulator หน่อยครับ

คือว่าผมจะอัฟคอมแล้วมีของบ้างชิ้นเช็คราคาดูแล้ว งบผมจะได้อยู่ 2 เซ็ทคือ (ที่ราคาได้ๆกันเพราะผมจะใช้บอร์ดที่รองรับddr4เลยไม่ต้องเปลี่ยนแรมddr5)
    1. i7 gen 12 ตัว 12คอร์ ความเร็ว 3.6-5 ghz

2. xeon 2690 v3 12คอร์ ใส่2ตัวเป็น24คอร์ ความเร็ว 2.6-3.5ghz

การใช้งานของผม หลักๆคือการเปิด emulator 20จอ จำนวนนี่คือผมทำการ หาข้อมูลมาแล้วว่า cpu 12 คอร์ตั้งการใช้งาน cpuจอละ 1 core จะเปิดได้ 20 จอสำหรับโปรแกรมที่ผมจะทำ ซึ้งการ์ดจอแรมผม พร้อมอยู่แล้วกับการเปิด 20จอ
    แต่เจ้าตัว xeon มันมี24คอร์เลยตั้งการใช้งานให้ใช้ cpu 2coreได้

งานผมจะใช้การ ซิงค์ เป็นหลักมัน คือการให้ทุกจอทำงานพร้อมกันโดยเราจะควบคุมแค่1จอ
    อาธิเช่น เปิด 20จอ ขึ้นมาแล้วผม กดเปิดเกมส์ ที่จอแรก อีก19จอที่เหลือจะทำการเข้าเกมส์แบบจอแรก คือ ไม่ว่าผมจะทำอะไรที่จอแรกทุกจอจะทำตามไปพร้อมกัน ยิ่งทุกจอไปพร้อมเพียงกันได้เร็วมากเท่าไรมันจะส่งผลดีต่องานของผมมากเท่านั้น งานผมต้องกดเองตลอดไม่ได้มีลักษณะตั้งบอท

คำถามผมมีอยู่ว่า จากลักษณะของงานผมที่เน้นการซิงค์ ผมควรจะชื้อ

1. i7 gen12 ที่มีความเร็ว 3.6-5 ghz แล้วยังเป็นตัวใหม่ล่าสุด
    หรือ
    2. xeon ที่ความเร็วน้อยแต่มี 24 คอร์
    ซึ่งสามารถตั้งให้ใช้งาน cpu 2 core

คือว่าอะไรดีกว่า ระหว่างความเร็วต่อคอร์ที่มากกว่า อย่างตัว i7
    หรือจะเป็นจำนวนคอร์ที่มากกว่าอย่างxeon
    จะเหมาะสมกับงานผมมากกว่า
Working...
X