Announcement

Collapse
No announcement yet.

[แก้ไขได้แล้วครับ]AMD 5950x ของผมติดปัญหาเรื่องความร้อนครับ ช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Chiller ไปกันใหญ่แล้ว
    5950X ซิ้งค์ลมก็เอาอยู่ฮะ
    ข้อมูลไม่มีอะไรเลย ปั๊ม พัดลงพัดลม

ก็เปลี่ยนชุดน้ำไปเถอะ พังแน่ๆ ละ

Comment

ไม่หรอกเห็นแกบ่นมา 2-3 ทีแล้ว

ก็ตามนั้น ส่วนเรื่อง Chiliier ก็ผมใช้แบบนั้น่ะ
      เพราะพัดลมเองก็ดูดลมจากในเคสมาเป่าหม้อน้ำ
      ไม่ได้ดูดลมนอกเคส แบบรถ แล้วหม้อน้ำก็ตามที่ผมบอก
      เข้า-ออก ฝั่งเดียวกัน ท่อมันขดน้ำวิ่งเป็นตัว U น่ะ ถ้าฝาหม้อน้ำไม่ดี ซีลเสื่อม
      น้ำจะรั่วข้ามฝากมาเลย มันจะผ่านแผงน้อยลง แล้วจะมีอาการระบายไม่ออกแบบนี้แหละ
      ผมเลยไม่ค่อยคิดจะซื้อหม้อน้ำมือสอง ถ้ามันเป็นแบบรถ ที่เข้าทางออกทางอันนี้ถึงจะถูกหลักกว่า
      เพราะน้ำมันโดนบังคับให้ใหลผ่านหลอดทุกสถานะ ตะเข็บเสื่อมก็ไม่มีปัญหารั่วข้ามฝาก ร้อน-เย็น
      ซึ่งตัวระบบผมมองว่ามันสวย แต่ประสิทธิภาพจริงๆไม่ได้สูงตามราคาด้วยน่ะครับ

อาการเค้าว่าล้างแล้วดีขึ้น ก็ FIN ตันนั่นแหละ แต่จะมีหลอดตัน รั่วตะเข็บกั้นทางเดินด้วย
      ซึ่งจริงๆ Chiller มันไม่ใหญ่หรอก CPU TDP 150 WATT ใช้ Chiller 150 WAT 1 - 1 ตัว
      มันจะขนาด UPS เอง หามุมวางดีๆ เอาปั๊มนอกแบบปั๊มตู้ปลาต่อก็จบ และของมันเย็นจริง
      Chiller ดีๆ มันจะมี Flow Switch มี ตัววัดอุณหภูมิน้้ำ เข้า-ออก
      ตั้งเตือนได้ ซึ่งมันดีกว่าหม้อน้ำมาก ถ้าเราหาที่วางได้ และ ทนความร้อนที่มันเป่าออกมาใหวนะ

ที่เห็นๆเจอคนใช้ระบบน้ำ ส่วนใหญ่ถามๆมา จะชอบน้ำสีๆในหลอดกันมากกว่า ถึงเลือกหม้อน้ำน่ะ

สำหรับผม หม้อน้ำในเคส มันเป็นของเล่นประดับเคสน่ะ
      Last edited by ssk; 20 Jan 2022, 17:35:24.

Comment

ส่วนที่บ่นๆๆๆๆ ก็บ่นๆๆๆๆไป

ดูๆ ผมว่าสงสัยงานนี้ น่าจะปั๊มน้ำนะ

ถ้าล้างหม้อน้ำแล้วน่ะ

Comment

ดูจากไฟก็ไม่สูงอะไรค่า power package ก็ไม่สูงและไม่น่าจะร้อนขนาดนั้น
          ลองดูขายึดปั้มน้ำไปยันกับอะไรอยู่หรือเปล่าทำให้ลงได้ไม่สุดและทำให้ความร้อนขึ้นได้
          อย่างชุดน้ำที่ผมใช้อยู่ถ้าใส่ไม่ดีขายึดปั้มน้ำก็จะไปยันกับขาพลาสติกของบอร์ดเวลาใส่ต้องบิดไปบิดมานิดๆ ให้ลงล็อค
          แล้วค่อยๆ ขั้นน็อตยึดเอาแค่พอตึงมือแค่นั้นก็จะพอดี

อย่างในรูปด้านล่างค่า power package อยู่ที่ 185W อุณหภูมิจะอยู่แถวๆ 78-82C รอบพัดลมไม่เกิน 1500 รอบครับ

Comment

ผมก็เพิ่งไปดูระบบน้ำของคอมสมัยนี้มา ก็นะ

ถ้าปั็มไม่พัง ล้างครีบแล้ว หน้าสัมผัสแน่นและแนบ

แบบที่เพื่อนๆแนะนำแล้ว

สุดท้ายเลยคือ น้ำหล่อเย็นขาดครับ

Comment

น่าจะที่น้ำนะครับ

5950X ผมก็ซิ้งค์ลม2เครื่องละ U12A Mugen5 ถ้าไม่มีอะไรพลาดตัน 90c ยังไงก็น่าจะ 3 กลางๆอยู่ดี

ซิ้งค์ลมง่ายและจบดีไม่ค่อยมีปัญหา แค่เข้าใจข้อจำกัดมัน เปลี่ยนแค่พัดลมเอาซื้อมาสำรองไว้เยอะละ

ใจจริงจะไปแมวน้ำละนะ งบไม่เอื้อเลย กับนิสัยเสียคือ ไม่ดีกว่า-ไม่เล่น-ไม่ไป

ว่าแต่ ek magnitude หายากจัง

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                Chiller ไปกันใหญ่แล้ว
                5950X ซิ้งค์ลมก็เอาอยู่ฮะ
                ข้อมูลไม่มีอะไรเลย ปั๊ม พัดลงพัดลม

ก็เปลี่ยนชุดน้ำไปเถอะ พังแน่ๆ ละ
                ครับผม วันนี้ไปใส่ชุดน้ำใหม่ เย็นขึ้นแล้วครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ

เพิ่งใส่เสร็จเมื่อหัวค่ำครับ

Comment

Originally posted by tatamsss View Post
                  ดูจากไฟก็ไม่สูงอะไรค่า power package ก็ไม่สูงและไม่น่าจะร้อนขนาดนั้น
                  ลองดูขายึดปั้มน้ำไปยันกับอะไรอยู่หรือเปล่าทำให้ลงได้ไม่สุดและทำให้ความร้อนขึ้นได้
                  อย่างชุดน้ำที่ผมใช้อยู่ถ้าใส่ไม่ดีขายึดปั้มน้ำก็จะไปยันกับขาพลาสติกของบอร์ดเวลาใส่ต้องบิดไปบิดมานิดๆ ให้ลงล็อค
                  แล้วค่อยๆ ขั้นน็อตยึดเอาแค่พอตึงมือแค่นั้นก็จะพอดี

อย่างในรูปด้านล่างค่า power package อยู่ที่ 185W อุณหภูมิจะอยู่แถวๆ 78-82C รอบพัดลมไม่เกิน 1500 รอบครับ
                  ลองถอดใส่ ๆ หลายรอบแล้วครับ เลยลองมาถามผู้เชี่ยวชาญในนี้ดูครับ

Comment

Originally posted by ssk View Post
                    ผมก็เพิ่งไปดูระบบน้ำของคอมสมัยนี้มา ก็นะ

ถ้าปั็มไม่พัง ล้างครีบแล้ว หน้าสัมผัสแน่นและแนบ

แบบที่เพื่อนๆแนะนำแล้ว

สุดท้ายเลยคือ น้ำหล่อเย็นขาดครับ

ขอถามเป็นความรู้นะครับ ปกติเค้าต้องดูแลรักษา แบบแกะมาเติมอะไรแบบนั้นรึเปล่าครับ

Comment

ไฟขนาดนี้เลยหรือ

Comment

Originally posted by OnlineHip View Post

ขอถามเป็นความรู้นะครับ ปกติเค้าต้องดูแลรักษา แบบแกะมาเติมอะไรแบบนั้นรึเปล่าครับ
                        ถ้าไม่รั่วก็ไม่ต้องเติมเหมือนแอร์ คือระบบน้ำ ปัญหามี 3 อย่างนี้แหละครับ

ซึ่งถ้า CPU เคยวิ่งเกิน 90 มีโอกาสน้ำเดือดสูง ซึ่งมันซึมออกข้อต่อได้ครับ

ถ้าทั้ง 3 อย่างสมบูรณ์ ก็จะไปเป็นที่ขนาดมันไม่พอกับงาน
                        Last edited by ssk; 22 Jan 2022, 08:36:15.

Comment

Originally posted by Parona View Post
                          น่าจะที่น้ำนะครับ

5950X ผมก็ซิ้งค์ลม2เครื่องละ U12A Mugen5 ถ้าไม่มีอะไรพลาดตัน 90c ยังไงก็น่าจะ 3 กลางๆอยู่ดี

ซิ้งค์ลมง่ายและจบดีไม่ค่อยมีปัญหา แค่เข้าใจข้อจำกัดมัน เปลี่ยนแค่พัดลมเอาซื้อมาสำรองไว้เยอะละ

ใจจริงจะไปแมวน้ำละนะ งบไม่เอื้อเลย กับนิสัยเสียคือ ไม่ดีกว่า-ไม่เล่น-ไม่ไป

ว่าแต่ ek magnitude หายากจัง
                          จัดมาเมื่อไหร่หาซื้อที่ไหนท่านผมเชียรื อยู่สักพักและ ตัวเทพมันดุั้วย FUMA2 ตัวนี้จะเหมาะกับ 5950 มากกว่าหาซื้อยากไม่รุ้ใครนำเข้า

Comment

Working...
                          X