Announcement

Collapse
No announcement yet.

[แก้ไขได้แล้วครับ]AMD 5950x ของผมติดปัญหาเรื่องความร้อนครับ ช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [แก้ไขได้แล้วครับ]AMD 5950x ของผมติดปัญหาเรื่องความร้อนครับ ช่วยแนะนำทีครับ

การใช้งานทั่วไปไม่มีปัญหาครับ แต่พอรัน Emulator BlueStacks ซัก 6-7 จอ CPU ความร้อนจะขึ้น 90+ c แล้วทำให้ speed cpu ก็จะลดลงเรื่อยๆ เหลือไม่ถึง 1 Ghz เครื่องก็จะกระตุกมากขึ้นเรื่อยๆ ครับจนแทบทำงานไม่ได้
    แค่กดเปิด Chrome หน้าเดียวมันก็จะเด้งไป 80+ องศา แล้วครับ ไม่ทราบว่าการตั้งค่า หรืออุปกรณ์ตัวไหนของผมผิดพลาดครับ

CPU: AMD 5950x
    MB : Asrock B550 Steel Legend
    RAM : 64 GB T-Force Bus 3200
    VGA : GTX 1060 6 GB
    PSU : Super Flower 750w
    Cooling System : ID-COOLING FROSTFLOW X 360

อยากทราบข้อมูลส่วนไหนเพิ่มเติม แจ้งไว้ได้เลยนะครับ

** update ครับ ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ ไปเปลี่ยนชุดน้ำมาครับ สั่ง LIQUID COOLING SILVERSTONE PERMAFROST PF360 ARGB (WHITE) จาก Advice มา ราคา 3940 ครับ
    อาการที่กล่าวหายสนิทครับ ขอบคุณทุกท่านมาก ๆครับ
    Last edited by OnlineHip; 22 Jan 2022, 01:38:56.

เอาพลาสติกแปะหน้าสัมผัส CPU ออกยัง ผมว่าลองถอดมาเปลี่ยนซิลิโคนใหม่ดูก่อน

Comment

ดูปั้มน้ำด้วย ว่าไปหวันหรือยัง 5800X ผมขึ้น 90 องศา ยังไง Clock ก็ไม่ลดต่ำกว่า 1 GHz

Comment

Comment

ชุดน้ำมีปัญหาละมั้ง 5000 series มันจำกัดแค่ 90ºC แสดงว่าความร้อนจริงไปเกินเยอะ มันเลยลดเครื่องเดินเบา ไม่ให้เกิน

Comment

Originally posted by Sukhoi47 View Post
            เอาพลาสติกแปะหน้าสัมผัส CPU ออกยัง ผมว่าลองถอดมาเปลี่ยนซิลิโคนใหม่ดูก่อน
            ไม่มีพลาสติกครับ แกะมาทาซิลิโคนใหม่แล้วครับ อาการยังแย่เหมือนเดิมครับ
            Last edited by OnlineHip; 19 Jan 2022, 18:32:37.

Comment

Originally posted by good11 View Post
              ดูปั้มน้ำด้วย ว่าไปหวันหรือยัง 5800X ผมขึ้น 90 องศา ยังไง Clock ก็ไม่ลดต่ำกว่า 1 GHz
              ขอถามเรื่องวิธีการเช็คปั๊มน้ำหน่อยครับ ลองจับสายปั๊มสายนึงเย็น สายนึงร้อนครับ แบบนี้ปกติรึเปล่าครับ
              แต่ผมไม่ได้ยินเสียงปั๊มน้ำนะ บางคนบอกว่าจะมีเสียงปั๊มน้ำด้วย

อีกอย่างนึง ลมที่ออกมามันไม่รู้สึกว่าร้อนเลยครับ
              Last edited by OnlineHip; 19 Jan 2022, 18:29:49.

Comment

Originally posted by waterboyd View Post
                ชุดน้ำมีปัญหาละมั้ง 5000 series มันจำกัดแค่ 90ºC แสดงว่าความร้อนจริงไปเกินเยอะ มันเลยลดเครื่องเดินเบา ไม่ให้เกิน
                ครับส่วนใหญ่มันจะขึ้นไปที่ 91.4 ครับ มีทางทำให้เครื่องเย็นลงบ้างไหมครับ ผมเห็นในคลิปเค้าโชว์ Cinebench เค้ายังรัน full load ที่ 85C เอง ผมเลยงงว่าไม่งั้นผมจะซื้อ cpu แรงๆมาทำไม ในเมื่อวันรันอยู่แค่ 40% ความร้อนก็ตันแล้ว

Comment

Originally posted by OnlineHip View Post
                  ขอถามเรื่องวิธีการเช็คปั๊มน้ำหน่อยครับ ลองจับสายปั๊มสายนึงเย็น สายนึงร้อนครับ แบบนี้ปกติรึเปล่าครับ
                  แต่ผมไม่ได้ยินเสียงปั๊มน้ำนะ บางคนบอกว่าจะมีเสียงปั๊มน้ำด้วย

อีกอย่างนึง ลมที่ออกมามันไม่รู้สึกว่าร้อนเลยครับ
                  สายอันนึงเย็น ร้อน ปกติครับ
                  ปั้มน้ำเสียงไม่มี ลองจับดูแล้วมันสั่น ๆ ไหมครับ หัวเสียบเอาไปเสียบลงอันไหน ถ้า 4pin เอาไปเสียบช่อง Pump โดยเฉพาะนะ ถ้าช่อง พัดลมทั่วไป A อาจไม่พอ ถ้าหัวต่อเป็น SATA ก็ไม่น่ามีปัญหา A ไม่พอ

แต่ตรงหม้อน้ำ ไม่มีลมร้อนออกมาเลยนี่ แปลก ๆ แล้วครับ ยังไงก็ต้องร้อนถ้าน้ำมันเดิน ปั้มน้ำอาจไปหวันก็ได้นะผมว่า ไม่รู้ดิ ต้องลองดู ขึ้นบกไหมใช้ซิ้งลมสบายใจกว่า =o=

Comment

รอบปั๊มลองเช็คที่ไบออสเลยครับ บอร์ดมันพออ่านรอบได้ แต่ขึ้นอยู่กับสายที่เสียบด้วย แต่ลมออกไม่ร้อนนี่ แสดงว่าปั๊มแทบไม่หมุนแล้วล่ะ

Comment

จริงครับปกติหม้อต้องอุ่นๆด้วยครับ

Originally posted by good11 View Post

ปั้มน้ำเสียงไม่มี ลองจับดูแล้วมันสั่น ๆ ไหมครับ หัวเสียบเอาไปเสียบลงอันไหน ถ้า 4pin เอาไปเสียบช่อง Pump โดยเฉพาะนะ ถ้าช่อง พัดลมทั่วไป A อาจไม่พอ ถ้าหัวต่อเป็น SATA ก็ไม่น่ามีปัญหา A ไม่พอ

แต่ตรงหม้อน้ำ ไม่มีลมร้อนออกมาเลยนี่ แปลก ๆ แล้วครับ ยังไงก็ต้องร้อนถ้าน้ำมันเดิน ปั้มน้ำอาจไปหวันก็ได้นะผมว่า ไม่รู้ดิ ต้องลองดู ขึ้นบกไหมใช้ซิ้งลมสบายใจกว่า =o=

Comment

4pin ครับ เสียบลงช่อง WP1 ครับ
                        ส่วนของพัดลมมีลมร้อนออกมาบ้างแล้วครับ หลังจากไปให้ร้านทำความสะอาดมา (ตอนนี้ผมเปิดแค่ chrome 4-5 tab) cpu 3% ความร้อน 74 องศาครับ

ส่วนซิ้งลมไหม ผมก็สนใจนะครับ หรือจะชุดน้ำปิดอันใหม่ก็ได้ ผมแค่กลัวว่าซื้อมาแล้ว อาการเดิมยังอยู่อ่ะครับ เลยอยากถามผู้รู้จะได้แก้ถูกจุด ตอนนี้งงไปหมดแล้วครับ แหะๆ

Comment

หม้อน้ำตัน ไม่ตันครีบก็ตันหลอด
                          หม้อน้ำคอมมันเข้าบนออกล่าง
                          แต่อยู่ฝั่งเดียวกัน พวกนี้ถ้าครีบบังน้ำแตกหรือรั่ว
                          น้ำก็ไม่เวียนในหลอดแล้ว ผมถึงไม่เคยมองหม้อน้ำ

ถ้าจะใช้น้ำ ต่อชิลเลอร์แบบที่แนะนำจบกว่า
                          ถ้าคิดว่าเป็นที่ระบบระบายความร้อน ไม่ใช่ CPU
                          เอา Sink ลมอัดดูก็รู้

หม้อน้ำ 3 พัดลมชุดละ 4 - 5 พัน
                          สู้ Chiller ตู้ปลาตัวละ 2-3 พันไม่ได้ครับ
                          มันจ่ายน้ำเย็น 18-24C นิ่งๆเลย
                          เท่าชุดน้ำเลี้ยงระบบของ DC เลยครับ

หม้อน้ำเทพยี่ห้อใหนๆ ก็ทำแบบนี้ไม่ได้นะ

Last edited by ssk; 19 Jan 2022, 21:44:17.

Comment

Last edited by ssk; 19 Jan 2022, 21:59:53.

Comment

Originally posted by ssk View Post
                              หม้อน้ำตัน ไม่ตันครีบก็ตันหลอด
                              หม้อน้ำคอมมันเข้าบนออกล่าง
                              แต่อยู่ฝั่งเดียวกัน พวกนี้ถ้าครีบบังน้ำแตกหรือรั่ว
                              น้ำก็ไม่เวียนในหลอดแล้ว ผมถึงไม่เคยมองหม้อน้ำ

ถ้าจะใช้น้ำ ต่อชิลเลอร์แบบที่แนะนำจบกว่า
                              ถ้าคิดว่าเป็นที่ระบบระบายความร้อน ไม่ใช่ CPU
                              เอา Sink ลมอัดดูก็รู้

หม้อน้ำ 3 พัดลมชุดละ 4 - 5 พัน
                              สู้ Chiller ตู้ปลาตัวละ 2-3 พันไม่ได้ครับ
                              มันจ่ายน้ำเย็น 18-24C นิ่งๆเลย
                              เท่าชุดน้ำเลี้ยงระบบของ DC เลยครับ

หม้อน้ำเทพยี่ห้อใหนๆ ก็ทำแบบนี้ไม่ได้นะ
                              ตำแหน่งที่วางคอมไม่พอวาง Chiller เลยครับ T_T

Comment

Working...
                              X