Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ผมอยากอัพเกรดคอมเพื่อเล่นเกมส์ Diablo 2 resurrected โดยคอมผมสเป็ค pentium g4560 asrock b250 ram 8g2400 ssd.m2 wd250 power scyth550 สเป็คนี้คือเปิดได้แต่เล่นไม่ได้ครับ อยากถามว่ามีแนวทางไหนบ้างที่จะอัพคอมเพื่อเล่นได้ครับโดยมี2แนวทางคือ
    1.อัพแค่ cpuที่มีigpu พร้อมบอร์ดกับแรมใหม่ เพราะการ์ดจอแพงครับ
    2.ใช้คอมชุดเดิม แต่อัพcpu กับแรม ที่สามารถเล่นได้
    3. อัพทั้งหมดในงบ 30,000 ครับ
    ตอนนี้ผมใช้โน๊ตบุ๊คสเป็ค i5 3770u NvidiaG740M ram 8 g ssd 250 ครับ แต่อยากใช้คอมตั้งโต๊ะมากกว่าครับ ติดการ์ดจอแพงหรือว่าใช้พีซีเดิมแต่เพิ่มการ์ดจอครับ
    Last edited by champusy; 6 Feb 2022, 13:12:22.

1.ถ้าแค่พอเล่นได้ ปรับ Low ก็ 1050Ti มือ2 ราวๆ 5000+-฿ ประกันใจ 7 วัน

2.หรือประเดิมด้วย GTX1650 หรือ RX6500XT มือ1 ราคาราวๆ 10,000฿
    แล้วลองเล่นดูก่อน ถ้าคิดว่ายังไม่โอเค ค่อยซื้อ CPU+MB+RAM เพิ่มเติม

3.จัดใหม่ในงบ 3หมื่น GTX1650หรือRX6500XT ไฉไลเลยทีเดียว

ประมาณนี้ ปรับแก้ตามอัธยาศัย
    https://www.advice.co.th/product/cpu/intel-1700

Comment

จากรูปจะเห็นว่า เกมนี้กินสเปกใช่ย่อย
      ข้อ 1. ถ้าใช้พวก ryzen G ซึ่งก็อาจจะเป็น 5600G ใช้งบ 12k ( บอร์ด + cpu ) นอกนั้นใช้ของเดิม เฟรมอาจจะน้อยกว่าในคลิปข้างล่างหน่อย เพราะแรมบัสต่ำกว่า
      https://youtu.be/Ve0BbpQmIuU

2. เป็นไปไม่ได้ ซอคเกตนี้ iGPU มันกาก
      3. ซื้อใหม่หมด ดูเข้าท่าสุด เพราะปรับได้สูงกว่า iGPU เยอะ สเปกตามท่านข้างบนเลย
      Last edited by jonenike; 6 Feb 2022, 15:42:27.

Comment

การ์ดจอบน ๆ แพงจริง
        แต่ก็จัดมือสองที่พอเล่นได้
        ยังไงการ์ดจอแยกก็ดีกว่า ยิ่งงบ 30k ยิ่งเหลือ ๆ
        เกมนี้ดูกราฟิกไม่เท่าไรแต่กิน gpu สูงมาก ๆ vram ควรจะมี 4GB หรือมากกว่า
        สงสัยเขียนให้เรนเดอร์เรียลไทม์ทั้งแมปละมัง

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
          1.ถ้าแค่พอเล่นได้ ปรับ Low ก็ 1050Ti มือ2 ราวๆ 5000+-฿ ประกันใจ 7 วัน

2.หรือประเดิมด้วย GTX1650 หรือ RX6500XT มือ1 ราคาราวๆ 10,000฿
          แล้วลองเล่นดูก่อน ถ้าคิดว่ายังไม่โอเค ค่อยซื้อ CPU+MB+RAM เพิ่มเติม

3.จัดใหม่ในงบ 3หมื่น GTX1650หรือRX6500XT ไฉไลเลยทีเดียว

ประมาณนี้ ปรับแก้ตามอัธยาศัย
          https://www.advice.co.th/product/cpu/intel-1700
          ขอบคุณครับผมไม่ได้จับคอมมานานครับเลยไม่รู้ว่าสเป็คมันไปได้ขนาดไหนครับ มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้ครับผม

Comment

Originally posted by jonenike View Post

จากรูปจะเห็นว่า เกมนี้กินสเปกใช่ย่อย
            ข้อ 1. ถ้าใช้พวก ryzen G ซึ่งก็อาจจะเป็น 5600G ใช้งบ 12k ( บอร์ด + cpu ) นอกนั้นใช้ของเดิม เฟรมอาจจะน้อยกว่าในคลิปข้างล่างหน่อย เพราะแรมบัสต่ำกว่า
            https://youtu.be/Ve0BbpQmIuU

2. เป็นไปไม่ได้ ซอคเกตนี้ iGPU มันกาก
            3. ซื้อใหม่หมด ดูเข้าท่าสุด เพราะปรับได้สูงกว่า iGPU เยอะ สเปกตามท่านข้างบนเลย
            ขอบคุณครับผมจริงๆอยากรอเจร12แรมดีดีอา5ครับ และการ์ดจอราคาไม่โดดเกินไปครับเพราะผมเล่นแค่เกมเดียวครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
              การ์ดจอบน ๆ แพงจริง
              แต่ก็จัดมือสองที่พอเล่นได้
              ยังไงการ์ดจอแยกก็ดีกว่า ยิ่งงบ 30k ยิ่งเหลือ ๆ
              เกมนี้ดูกราฟิกไม่เท่าไรแต่กิน gpu สูงมาก ๆ vram ควรจะมี 4GB หรือมากกว่า
              สงสัยเขียนให้เรนเดอร์เรียลไทม์ทั้งแมปละมัง
              นั่นและครับคือจริงๆผมจะซ์้อ1060 ตั้งแต่ปีที่แล้วครับแต่ผมไม่เล่นเกมพึ่งมารู้ว่าเกมในวัยเด็กกลับมาทำไม่งั้นผมซื้อการ์ดจอ3060รอไว้ละครับเพราะไม่เล่นเกมจริงๆเลยไม่อยากซื้อการ์ดจอครับ

Comment

Originally posted by champusy View Post

นั่นและครับคือจริงๆผมจะซ์้อ1060 ตั้งแต่ปีที่แล้วครับแต่ผมไม่เล่นเกมพึ่งมารู้ว่าเกมในวัยเด็กกลับมาทำไม่งั้นผมซื้อการ์ดจอ3060รอไว้ละครับเพราะไม่เล่นเกมจริงๆเลยไม่อยากซื้อการ์ดจอครับ
                การ์ดมือ 1 ราคาร้านที่ตั้ง ทำใจซื้อยากครับ
                ตอนนี้ถ้ายอมจ่าย ก็ประมาณไม่เกินหมื่นกำลังดี
                หรือหามือสอง ประกันเหลือก็เจ็บน้อยลง

Comment

Working...
                X